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Ndugu msomaji,
Karibu katika toleo hili maalumu la BMH Habari 
ambalo linaangazia mwaka mmoja wa mapinduzi 
ya huduma bora zilizo tolewa kuanzia juni, 2024 
mpaka Juni, 2025.
Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 
kutupatia uhai katika kipindi cha mwaka huu 
mmoja pili namshukuru Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kunipa nafasi ya kuiongoza 
Hospitali hii ya Rufaa ya Kanda ya Kati, kwani 
nami nimetimiza mwaka mmoja tangu kupewa 
nafasi hii.
Katika mwaka huu ndipo tumeweka alama ya 
kufikisha mgonjwa wa 50 kumpandikiza figo 
tangu kuanzishwa kwa huduma hii mwaka 2018, 
hii ni alama kubwa inayo ungana na malengo ya 
kuanzishwa kwa Hospitali hii kuwa ya umahiri 
katika matibabu ya figo. Aidha katika matibabu 
ya figo tumeanza kunavuna figo kwa upasuaji wa 
matundu madogo. Faida ya upasuaji huu, mtu 

aliyechangia figo anapona haraka.
Eneo lingine ni Huduma ya matibabu ya 
selimundu, tunayoifanya kwa kupandikiza 
uloto, inaendelea vizuri hapa Hospitalini. Sasa 
tumefikisha watoto 21 kuwapandikiza uloto toka 
Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alipoizundua 
huduma hii Mei 13, 2023. Tumechaguliwa kuwa 
Kituo cha Umahiri cha upandikizaji uloto kwa 
nchi zinazounda Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Nawapongeza watumishi wenzangu kwa 
majitoleo katika kuwahudumia wananchi. Mwaka 
huu, tumechukua nafasi ya kwanza kwa kutoa 
huduma bora katika kundi la Hospitali za Rufaa 
za Kanda katika ushindi huu inatuongezea ari 
ya kuwajibika na kuendelea kutoa huduma bora 
zaidi kwa wananchi.
Kipekee niwashukuru wananchi Kwa kuendelea 
kutuamini.
Prof. Abel N. Makubi
Mkurugenzi Mtendaji

Kalamu ya Mkurugenzi Mtendaji
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Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, 
Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete ame-
ridhishwa na hatua za utekelezaji wa 
maono aliyokuwa nayo wakati akianzi-
sha Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
ya kuifanya kuwa kituo cha umahiri cha 
matibabu ya figo, pamoja na huduma 

zingine za ubingwa wa juu.
Rais mstaafu, Kikwete, ameyasema 

hayo alipotembelea BMH, huku akibain-
isha kuwa kipindi cha nyuma watanzania 
walikuwa wanapata shida ya huduma za 
matibabu ya figo ikiwemo huduma ya 
uchujaji wa damu na hivyo kulazimika 

JK aridhishwa na Huduma
za Kibingwa za matibabu

zinazotolewa na BMH

kuzifuata Nchi za jirani.
“Maono yangu wakati tunaanzisha 

BMH yalikuwa kuanzisha Hospitali am-
bayo itakuwa kituo cha umahiri nchi-
ni katika matibabu ya figo na huduma 
nyingine za ubingwa wa juu. Nimefurahi 
ndoto yangu imetimia na sasa BMH ina-
toa huduma za kibingwa za matibabu ya 
figo ikiwemo uchujaji wa damu, upand-
ikizaji figo, lakini pamoja na hatua hiyo 
kubwa ambayo imefikiwa, haizuii BMH 
kuwekeza katika utoaji huduma za mat-
ibabu ya magonjwa mengine,” amesema 
Dkt. Kikwete

Dkt. Kikwete ametembelea huduma 
mbalimbali za BMH ikiwemo upandikizaji 
uloto, huduma ya matibabu ya figo, ma-
tibabu ya moyo na jengo linalojengwa la 
matibabu ya saratani.

Dkt. Kikwete pia amefurahishwa na 
Serikali kuendeleza huduma za tiba ya 
figo na kupanua zingine ndani ya Hospi-
tali ya Benjamin Mkapa.

“Hii ni Hospitali ya nyota tano, pamoja 
na kwamba tulipanga iwe kituo cha uma-
hiri cha matibabu ya figo lakini tulitaka 
itoe matibabu mengine ya ubingwa wa 
juu  na imesadifu hayo maono,” amesema 
Dkt. Kikwete.

Dkt. Kikwete amefarijika kuona hudu-
ma za hali juu katika uchunguzi na tiba ya 
Moyo, pamoja na Upandikizaji Uloto.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa BMH, Prof. Abel Makubi, 
amesema mpaka sasa BMH imefikisha 
watu 50 waliopandikizwa figo toka hudu-
ma ilipoanza.

“Tumeokoa bilioni 1.6 ambazo zin-
getumika kuwapa rufaa watanzania nje 
ya nchi kwa ajili ya upandikizaji wa figo,” 
amesema Prof. Makubi
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Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH)  
imepokea mashuka 1000 yenye thamani 
ya mil. 20 kutoka  Benki ya NMB ya jijini 
Dodoma.

Akikabidhi mashuka hayo, Meneja wa  
Benki ya NMB Kanda ya Kati, Bi. Janeth 

Shango amesema kwa kutambua juhu-
di kubwa ya Serikali katika kuboresha 
huduma za afya nchini, hivyo tunaunga 
mkono juhudi hizo za maendeleo kwa 
kutoa mashuka ili kuweza kusaidia jamii 
yetu.

Hospitali ya Benjamin Mkapa 
yapokea mashuka 1,000 yenye

thamani ya Sh. Mil. 20 kutoka NMB

“Mashuka haya 1000 tunayoyatoa 
kwa ajili ya kuhudumia wagonjwa yana 
thamani ya shilingi milion 20, hii ni katika 
ushiriki wetu katika jamii katika uwajibi-
kaji katika kusaidia sekta ya afya, amese-
ma Bi. Janeth.

Ameongeza kuwa Benki ya NMB in-
aushirikiano mzuri na Hospitali ya Benja-
min Mkapa na kuomba kuzidi kuboresha 
mahusiano ili kuweza kuboresha huduma 
za afya.

Akipokea mashuka hayo, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa Prof. Abel Makubi, ameishukuru 
Benki ya NMB kwa kutoa mashuka hayo 
na kuongeza kuwa mashuka hayo yatatu-
mika katika kuhudumia wagonjwa hospi-
talini hapo.

“Tunaishukuru Benki ya NMB kwa 
msaada wa mashuka kwa ajili ya kuwa-
hudumia wagonjwa wetu, mashuka haya 
yatasaidia kuwahudumia wagonjwa kati-
ka ubora zaidi,” amesema Prof. Makubi.

Prof. Makubi ameongeza kuwa kwa 
sasa Hospitali ya Benjamin Mkapa ipo 
katika mchakato wa kuwa hospitali ya 
Taifa hivyo uhitaji wa mashuka ni mkub-
wa kwani tutahudumia wagonjwa wengi 
zaidi katika ukanda wa kati , kwa msaada 
wa mashuka haya  Hospitali itapata ahue-
ni kubwa ya kuweza kuwahudumia wag-
onjwa katika ubora zaidi.

Hospitali ya Benjamin Mkapa itaende-
lea kudumisha ushirikiano na mahusiano 
mazuri na Benki ya NMB katika kubore-
sha huduma za afya na kuboresha hudu-
ma bora zaidi kwa jamii ya kanda ya kati 
na mikoa jirani.
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Hospitali ya Benjamin Mkapa kwa 
kushirikiana na Hospitali ya Aga Khan  
wamesaini Hati ya Mashirikiano kati-
ka utekelezaji wa Mradi wa Udhibiti 
wa Kansa Afrika Mashariki (East Africa 
Comprehensive Cancer Project - EA - 

CCP ). 
Lengo la mradi huu ni kuhakikisha 

saratani inatambuliwa katika hatua za 
awali zaidi, kuboresha huduma za mat-
ibabu kwa kutoa huduma zenye ubora za 
matibabu ya saratani, kuwajengea uwezo 

na kubadilishana uzoefu kwa wataalam,  
kuimarisha uwelewa kwa jamii kuhu-
su umuhimu wa kufanya uchunguzi wa 
mapema wa saratani na kuboresha vifaa 
na miundombinu ya uchunguzi wa ma-
tibabu ya saratani katika hospitali zetu.

BMH na Aga Khan waingia makubaliano
kupambana na saratani
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Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Benjamin Mkapa (BMH), Prof. Abel 
Makubi, alikutana na Me¬nejimenti ya 
Hospitali siku moja baada ya kuripoti 
ofisini.

Prof. Makubi alikutana na Mene-
jimenti kwa mara ya kwanza tokea ali-

po¬teuliwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Hospitali ya Benjamin Mkapa kwaajili 
ya na kutoa muelekeo wa Hospitali kati-
ka uongozi wake.

“Leo tumekutana ili tutambuane na 
nijue nina nguvu kubwa kiasi gani nita-
kayo saidiana nayo kufanya kazi na kui-

peleka BMH kuwa Hospitali ya Kitaifa na 
ya kisasa katika huduma bora,” amesema 
Prof. Makubi.

Akiongea na Menejimenti amewa-
taka kuwasimamia wanaowaongoza ku-
hakikisha wanafanyakazi kwa kujituma, 
weledi, maadili na nidhamu ya hali ya juu 
katika kuwahudumia wagonjwa.

“Nafahamu mnafanya kazi nzuri in-
ay¬oleta matokeo chanya BMH lakini 
wapo baadhi ya wataalamu wachache 
ha¬wafanyi vizuri kwa kuchelewa kazini 
na kuwahi kutoka ninawaonya hiyo ta-
bia waambieni waache, lengo letu liwe 
moja tu kumuhudumia mgonjwa kwa 
viwan¬go vizuri, bila kuchelewesha na 
kuonge¬za ubunifu katika kutatua kero 
huku kila mmoja akiwa na moyo wa 
kuithami¬ni BMH kama nyumba yake 
(sense of ownership),” amesema Prof. 
Makubi.

Aidha, amesisitiza kutatua kero 
zote zinazowakabili wagonjwa ili mgon-
jwa anapoingia na kutoka Hospitalini 
asi¬toke na manung’uniko ambayo si ya 
lazima na yako chini ya uwezo wetu.

“Sitegemei kusikia malalamiko men-
gi kutoka kwa wagonjwa haswa yale 
yaliyo ndani ya uwezo wetu, kila mtu 
ajipange namna bora ya kuwahudumia 
wagon¬jwa kwa kasi na kuzingatia mi-
ongozo (SOPs),” amesema Prof. Makubi.

Prof. Makubi ameiomba Menejimen-
ti ya BMH kumpa ushirikiano, umoja na 
kuwa na moyo, kushaurina, kushirik-
is¬hana na watumishi wote katika kutat-
ua changamoto na kujishusha kwa wag-
on¬jwa ndugu na Watumishi wote hasa 
wa chini ambao tunapaswa kuwasilikiza 
na kuwasaidia .

Prof. Makubi ateta na Menejimenti 
ya BMH akisisitiza huduma bora na 

uwajibikaji wa matokeo
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Shirika lisilo la Kiserikali la Light for 
the World (LFTW) litaongeza udhamini 
kwa Kliniki ya Macho ya Hos¬pitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH) kwa muda mia-
ka mitano zaidi ili kuimarisha huduma ya 
matibabu ya macho BMH.

Mkurugenzi Mkazi wa LFTW, Ndg. 
Jo¬seph Banzi, amesema lengo la 
kuonge¬za mradi huo ni kuimarisha 
huduma ya macho katika Kliniki ya Ma-
cho ya BMH.

“Programu itahusisha kuwapatia 
vifaa tiba vya upasuaji, mafunzo kwa 
wa-hudumu, huduma mkoba (outreach) 
na huduma ya macho kwa watoto,” 
amesema Ndg. Banzi alipomtembelea 
ofisini kwake Mkurugenzi Mtendaji wa 
BMH, Prof Abel Makubi.

Ndg. Banzi amesema LFTW in-
ad¬hamini Hospitali tatu nchini katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro na 
Dodoma ambayo ni Hospitali ya Benja-

Shirika la LFTW kuongeza
udhamini kwa miaka 5 BMH

min Mkapa (BMH).
Kwa upande wake, Mkurugen-

zi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH), Prof Abel Makubi, ameli-
shukuru Shirika la LFTW kwa ushirikiano 
mkubwa na Kliniki ya Macho ya BMH.

“Nimependezwa sana na ushiriki-
ano niliokuta na Kliniki yetu ya Macho 
na mafanikio yaliyopatikana,” amesema 
Mkurugenzi Mtendaji wa BMH.

Prof Makubi amewahakikishia LFTW 
kuimarika kwa kwa ushirikiano kati ya 
Kliniki ya Macho ya BMH na shirika hilo 
na kwamba ushirikiano huo utasaidia 
kusogeza huduma ya macho kwa jamii 
kupitia huduma mkoba (outreach).
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Shirika lisilo la Kiserikali la Christian 
Blind Mission (CBM) litashirikiana na 
Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) ka-
tika kuboresha vifaa tiba na kuona nam-
na bora ya kuboresha huduma za matib-

abu ya masikio na ma¬cho BMH.
Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la CBM 

Tanzania, Bi. Nesia Mahenge, amesema 
lengo la kutembelea hospitali ya Ben-
ja¬min Mkapa ni kuona uhitaji uliopo 

Christian Blind Mission
kushirikiana na BMH kuboresha 

huduma ya usikivu na macho

ka¬tika kuboresha huduma za usikivu na 
macho.

“Tumekuja kuangalia uhitaji wa 
Hos¬pitali katika kuhudumia Kanda 
ya Kati na mikoa ya jirani ya Dodoma” 
amese¬ma Bi. Nesia.

Ameongeza kuwa BMH wanampan-
go wa kuipandisha hadhi kuwa Hospitali 
pili ya Taifa, kuboresha huduma za afya 
ya macho, usikivu na tiba itakayosaid-
ia kurudisha katika hali ya kawaida vi-
un¬go vilivyojeruhiwa na kuwa Kituo cha 
Afya cha Kitaifa kwa makundi maalum 
kwenye maeneo ya huduma za macho 
na usikivu.

Kwa upande wake Mshauri wa 
Kimataifa kutoka CBM, Dkt. Diego 
Santana amemshukuru Mkurugenzi 
Mtendaji wa BMH Prof. Abel Maku¬-
bi kwa ushirikiano walioupata katika 
kushirikiana kuboresha huduma ya afya.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi Mtendaji wa BMH, Prof. Makubi 
ameli¬shukuru Shirika la CBM kwa 
ushirikiano mkubwa walioutoa katika 
kuboresha vi¬faa na huduma za matib-
abu ya macho na usikivu.

“Lengo hasa la kututembelea ni 
kuo¬na maeneo ambayo tutashirikiana 
kufa¬nya kazi kwa pamoja katika ma-
suala ya mafunzo na vifaa kwa wataa-
lam wetu katika huduma za kibingwa na 
kibingwa bobezi kwa ajili ya kuboresha 
huduma ya usikivu na macho,” amesema 
Mkuru¬genzi Mtendaji wa BMH.

Prof. Makubi amewashukuru sana 
CBM kwa ushirikiano na mchango wao 
kwa Hospitali ya Benjamin Mkapa kati¬-
ka kuboresha na kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora ya usikivu na 
macho.
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Waziri wa Afya Mhe. Jenista 
Mhag¬ama amezindua huduma saba 
ka¬tika Hospitali ya Benjamin Mka-
pa (BMH) hivyo kuendelea kuimarisha 
huduma za afya nchini.

Akiongea wakati wa uzinduzi wa 
hudu¬ma hizo, Bi. Jenista amepongeza 
watumi¬shi wa Hospitali kwa ubora wa 
huduma ya afya.

“Nimpongeze Mkurugenzi Mtenda-
ji wa Hospitali, Prof. Abel Makubi, na 
timu nzi¬ma ya watumishi wenzake kwa 
huduma nzuri na ufanisi katika kubore-
sha hudu¬ma,” amesema Waziri wa Afya 
wakati wa uzinduzi wa huduma hizo.

Katika uzinduzi huo, Waziri Mhag-
ama, amezindua maabara maalumu 
(skills lab) ambayo itawajengea ujuzi wa-
hudumu wa Afya Kanda ya Kati na mikoa 
ya jirani.

Waziri Mhagama pia amezindua, 
vyum¬ba maalumu vya upasuaji vina-
vyotem¬bea (mobile theatre truck) ku-
wawezesha wataalamu kufanya upasuaji 
hata mbali na BMH.

Huduma ya tatu iliyozinduliwa na 
Mhe. Jenista Mhagama ni pamoja na ki-
tuo cha huduma kwa mteja (Call Centre) 
kwa BMH ili kurahisisha mawasiliano kati 
ya BMH na wateja wake.

Huduma nyingine aliyozindua ni 
vyum¬ba vipya vya upasuaji vitatu hivyo 
kufiki¬sha vyumba 11 na hivyo kuongeza 
wigo wa huduma ya upasuaji kwa BMH.

Waziri Mhagama pia amezindua Mi-
on¬gozo ya Matibabu (SOPs), Huduma 
kwa Wateja wa BMH, Miongozo ya Idara 
ya Kutoa Huduma, Kujiendesha na Ku-
jenga uendelevu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali, 

Prof Abel Makubi, amesema watumishi 
wa Hospitali wameshirikishwa kikamili-
fu ka¬tika kuandaa Standard Operating 
Proce-dures (SOPs).

“Niwasifu sana watumishi wangu 
wa BMH wameshiriki kikamilifu katika 
kuan¬daa SOPs ambazo zitatuongoza 
katika kutoa huduma,” amesema Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hospitali.

Akitoa neno la shukrani, Mwenyeki-
ti wa Bodi ya Wadhamini ya BMH, Dkt. 
Deoda¬tus Mtasiwa, amesema kuan-
zishwa kwa Hospitali ya Benjamin Mka-
pa ni kutokana na tathmini za Hospitali 
kama saba za In¬dia, hivyo ndiyo tukaja 
na BMH.

“Hata mchoraji wa Hospitali hii ni 
mtan¬zania baada ya kufanya tathmini 
ya Hos-pitali kama saba za India ndiyo 
tukaja na BMH,” amesema Dkt Mtasiwa.

Waziri Mhagama azindua huduma saba BMH,
zitaongeza ufanisi wa kuhudumia wagonjwa
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tan¬zania, Mhe. Kassim Maja-
liwa (Mb), amesema Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa ni Hospitali ya¬kisasa na 
inayojali wagonjwa kwa kiwango cha juu.

Mhe. Majaliwa aliyasema hayo alipo-
tembelea banda la Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) kati¬ka kilele cha wiki ya 
utumishi wa Umma jijini Dodoma.

“Nawapongeza kwa huduma 
mnazozitoa ni za kisasa na zin¬azingatia 
utu, hatujasikia un¬yanyasaji wala viten-
do vya rush¬wa kwa kweli tunawaponge-

za sana endeleeni kufanya kazi” alisema 
Mhe. Majaliwa

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimaliwatu wa BMH, Bi. 
Prisca Lwangili akim¬karibisha Waziri 
Mkuu ameeleza namna BMH ilivyo toa 
Huduma na Kutoa elimu kwa wananchi 
kupitia maonesho ya wiki ya utumishi wa 
Umma.

“Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania tunayofuraha kwa kututembelea 
katika banda letu pamoja na huduma 

BMH ni ya kisasa, 
inayojali wagonjwa

zinazotolewa hapa na BMH tumeen-
delea ku toa elimu juu ya huduma am-
bazo Serikali imewekeza kwa kiwango 
kikubwa ikiwa ni pamoja na matibabu 
ya Selimundu, matibabu ya figo am-
bayo tunapandikiza figo, matibabu ya 
moyo, saratani, aidha tunapenda kutoa 
shukrani za dhati kwa Serikali chini ya 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza 
nia kwa kutoa fedha za kuanzisha jengo 
la matibabu ya saratani na huduma za 
upandikizaji uloto am bazo ni za kitaifa 
na kimataifa,” amesema Bi. Lwangili

BMH imekuwa ikitumia maonesho 
kama sehemu ya kusogeza huduma 
zake kwa jamii na kuzi tambulisha kwa 
Watanzania.



12

Toleo Maalumu Mwaka Mmoja wa Waziri wa Afya na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa

Kituo cha Ujuzi (Tanzania Emer-
gency Care Training Center) kwa ajili ya 
tiba ya magonjwa ya dharura kimezin 
duliwa katika Hospitali ya Benjamin Mka 
pa (BMH) ili kuongeza ujuzi kwa watoa 
huduma za afya katika mikoa mbalim-
bali nchini. Akizundua Kituo hicho Wa-
ziri wa Afya, Jenista Mhagama, amesema 
kituo hicho ni muhimu wakati nchi ina-
poelekea kuandaa mashindano ya AF-

CON,2027 ili kuandaa watoa huduma za 
dharura kati ka mashindano hayo.

Aidha, Mheshimiwa Mhagama aliele 
za dhamira ya Serikali ya kuifanya BMH 
kuwa Hospitali ya pili ya Taifa hivyo Me-
nejimenti haina budi kuhakikisha mna-
songa mbele. Waziri Mhagama azindua 
kituo cha kwanza Tanzania cha Mafun-
zo ya Umahiri wa Tiba ya Magonjwa ya 
Dharura BMH 12 “Kituo hiki kitasaidia 

Waziri Mhagama azindua
kituo cha kwanza Tanzania cha 
Mafunzo ya Umahiri wa Tiba ya 

Magonjwa ya Dharura BMH

kupunguza vifo kwa kuwezesha watumi-
shi wa afya kuongeza ujuzi,” amesema 
Waziri wa Afya wakati akizundua Ki-
tuo hicho cha Mafunzo ya Magonjwa ya 
Dharura kili chojengwa kwa ushirikiano na 
Shirika la ABBOT Fund.

Mwakilishi wa ABBOT Fund, Henry 
Sawe, amesema kuwa katika Kanda ya 
Kati kituo cha ujuzi kimejengwa katika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa. “Leo ni siku 
ya muhimu sana katika huduma ya afya 
kutokana ushirikiano wetu na Serikali ya 
Tanzania kwa kuk abidhi kituo cha Ma-
funzo ya Magonjwa ya Dharura” amese-
ma. 

Ndugu Sawe amesema ABBOT Fund 
wamejenga zaidi ya vituo vya dharura 100 
nchi nzima hivyo kuokoa vifo vya watan 
zania zaidi ya asilimia 40. Kaimu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya, Saitori Laizer 
ameipongeza Hospitali ya Benjamin Mka-
pa kwa kuanzisha kituo cha ujuzi (Tanza-
nia Emergency Care Training Center). 

“Wanafunzi wanaosoma kuhusu afya 
UDOM (University of Dodoma) wana 
weza kuja kusomea ubingwa na ubingwa 
bobezi hapa Hospitali ya Benjamin Mka 
pa,” amesema Kaimu Katibu Mkuu wa 
Afya, Saitori Laizer.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa BMH, 
Prof. Abel Makubi, alieleza kuwa kituo 
hicho kimegharimu TZS million 460, na 
kitaweza kutoa mafunzo kwa watalaamu 
20 kwa wakati mmoja. Kituo hicho kinat 
egemewa kusaidia kutatua upungufu 
wa watalaamu wa tiba ya magonjwa ya 
Dharura katika ngazi ya afya ya msingi na 
wenye nia ya kujiendeleza katika umahiri 
wa eneo hilo. Prof Makubi alishukuru sana 
uwekezaji huu uliofanywa na Serikali ya 
awamu ya Sita chini ya Mhe Rais Samia 
Suluhu Hassan.
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Wauguzi BMH wadhamiria kufanya kazi kwa
kujituma pamoja ili kuboresha huduma za tiba

Ili kuongeza ufanisi katika kutoa hudu-
ma, wauguzi wa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) wamekubaliana kufanya 
kazi kama timu na kwa kujituma zaidi wa-
napohudumia wagonjwa.

Wameyasema hayo wakati wakiongea 
na Mkurugenzi Mtendaji wa BMH, Prof. 
Abel Makubi, katika kikao cha kufahami-
ana na kushirikishana mwelekeo wa Hos-
pitali na dhana ya ubora wa huduma za 
tiba. Muuguzi Ndg Moabu Thobias kutoka 
CCU ameshauri kuwe na ushirikiano kati 

ya wauguzi na madaktari wanapozungukia 
wagonjwa wodini, na kuheshimiana kila 
mmoja.

“Nashauri kuwe na kufanya kazi kwa 
pamoja kati ya madaktari na wauguzi 
wanapowazungukia wateja ili kuongeza 
ufanisi wa kutoa huduma,” amesema Ndg. 
Thobias. Ndg. Matuga Mwamtende, muu-
guzi kutoka Kliniki ya Damu, ameshauri 
BMH kuanzisha kliniki ya huduma mkoba 
ku saidia kutoa elimu kwa wananchi juu ya 
huduma inayotolewa na kliniki husika.

“Tuwe na Huduma mkoba ya kliniki ili 
kutoa elimu kwa wa nanchi kuhusu ma-
gonjwa yanayotibiwa na kliniki husika,” 
amesema. Wamesema madaktari wanap-
owazungukia wateja wodini, mbali ya ma-
daktari kuambatana na wauguzi, lakini pia 
timu ya watoa huduma iambatane na wafa 
masia na wataalamu wa maabara.

 “Naomba tuwe tunazungukia wag-
onjwa shirikishi wodini kwa kushirikiana 
na wafamasia, wataalamu wa maabara na 
madaktari,” amesema Sr. Eveline Omire.
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Wananchi wanaosumbuliwa na ma-
tatizo mbalimbali ya moyo wamejitokeza 
kwenye kambi ya moyo ambayo ilianza 
Septemba 30 mpaka 20 Oktoba 2024 
Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) Prof 
Abel Makubi, Mkurugenzi Mtendaji wa 
BMH, akiongea wakati wa ufunguzi wa 
Kambi hiyo ya moyo, amesema wanafan-
ya matibabu ya moyo kwa kufungua kifua 
kwa watu wenye magonjwa ya moyo kwa 
kushirikiana na madaktari bingwa kutoka 
Uholanzi.

“Kwa hiyo watanzania wanaosumbu-
liwa na matatizo ya moyo ni muhimu ku-

tumia fursa hii ya matibabu yan ayo pati-
kana hapa BMH waje wafanye uchunguzi 
ili wapate matibabu ikiwemo upasuaji wa 
moyo na kifua,” amesema Prof. Makubi

Ameongeza kuwa wataalamu hao wa 
magonjwa ya moyo kuto ka Uholanzi wa-
metoa vifaa tiba vyenye thamani ya zaidi 
ya milioni 450 na kwamba vifaa hivyo 
vitawezesha kuwa hudumia wananchi 
wengi watakao kuja kupata matibabu ya 
moyo.

Kwa mujibu wa Daktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Moyo, John Meda, watu 
wanaosumbuliwa na ugonjwa wa kisu-

BMH washirikiana na 
Madaktari Bingwa kutoka 

Uholanzi kufanya upasuaji wa 
moyo kwa zaidi ya siku 22

kari, shinikizo la damu, figo, kiharusi wa-
napaswa wahudhurie kliniki ya moyo kwa 
kuwa baadhi yao huwa sehemu za moyo 
zimeathirika pia.

Aidha, Dkt. Ahmed Toure Daktari Bing-
wa wa Upasuaji wa Moyo ameeleza kuwa 
kuwepo kwa huduma za matibabu ya moyo 
kanda ya kati kunatoa fursa ya kupunguza 
adha kwa wananchi kusafiri umbali mrefu 
kupata matibabu hayo ambapo mpaka sasa 
BMH ime jiimarisha katika tiba ya Moyo.

“Kwa mujibu wa matibabu ya moyo 
inatutaka kila palipo na wananchi milioni 
mbili kuwe na kituo cha matibabu ya Moyo, 
hivyo Serikali ya awamu ya sita inaendelea 
kuwekeza katika matibabu ya Moyo ili wa-
nanchi wengi zaidi wapate huduma kwa 
ukaribu” amesema Dkt. Toure.

Daktari huyo alieleza kutokana na 
ongezeko la watu kufika zaidi ya Milioni 60 
kwa watanzania, changamoto za magon-
jwa yasiyoambukiza na kuongezeka kwa 
umri wa mtanzania kuishi, kuna haja kama 
nchi kuwa na Hospitali zaidi za kutibu ma-
gonjwa ya moyo, ambapo inashauriwa ka-
tika kila watu milioni mbili ni vema kuwa na 
Kituo cha matibabu ya moyo.

Kwa upande wake kiongozi wa mada-
ktari bingwa wa Moyo kutoka Uholanzi, 
Grandjean Gerhard Jan, amesema ush-
irikiano kati ya madaktari bingwa wa moyo 
wa Tanzania na Uholanzi umekuwepo kwa 
miaka kadhaa sasa.

 “Nashukuru ushirikiano huu umesaid-
ia kubadilishana uzoefu na wenzetu wa 
Tanzania,” amesema Bw. Gerhard Jan.

Timu ya madaktari bingwa wa moyo 10 
ambao wametoka Shirika la ZGT Overzee 
kutoka Uholanzi wanashirikiana na wen-
zao wa BMH katika kambi hiyo ya moyo 
iliyoanza mwisho wa mwezi Septemba 
mpaka Oktoba 21, 2024.
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Wananchi wa Zanzibar wamenufaika 
na kambi ya madaktari bingwa kutoka 
Hospitali ya Benjamin Mkapa Dodoma ili-
yo tolewa mwezi Septemba ambapo jumla 
ya wagonjwa 762 wamepata uchunguzi na 
matibabu katika magonjwa ya mfumo wa 
mkojo, magonjwa ya ubongo na mishipa ya 
fahamu, magonjwa ya mifupa, magonjwa 
ya moyo, magonjwa ya ndani na macho.

Waziri wa Afya Mhe. Nassor Maz-
rui wakati akihitimisha kambi maalumu 

ya magari yenye vyumba vya upasuaji 
(theater) alitoa shukrani kwa madaktari 
Bingwa na Wataalamu waliotoa huduma 
Zanzibar na hususani katika Hospitali ya 
Mwerapongwe

“Naifunga kambi hii nikitambua imetu-
pa faida nyingi kwanza wananchi wa pem-
bezoni wamepata huduma za matibabu na 
upasuaji, pili mmewajengea uwezo wataa-
lamu wetu na tatu kwakuleta magari haya 
nasi tunaonakunahaja ya kuwa nayo hivyo 

Wagonjwa 762 wahudumiwa na
Madaktari Bingwa kutoka BMH 

kwa kutumia Magari Tembezi yenye 
Vyumba vya Upasuaji Zanzibar

tutafan ya tathimini ya kuona uwezekano 
wa kuwa na magari kama haya,” amesema 
Mhe. Mazrui

Ameongeza kuwa sasa imefika wakati 
wa kurasimisha mahusiano baina ya Zanzi-
bar na Hospitali ya Benjamin Mkapa.

“Kabla ya mwezi Disemba lazima tuje 
kuitembelea Hospitali ya Benjamin Mkapa, 
nia ni kuiona na pia kuingia makubaliano 
rasmi na Hospitali ya Benjamin Mkapa am-
bayo yatabore sha huduma za kibingwa, 
mafunzo na kubadilishana uzoefu na wat-
alaamu,” amesema Mhe. Mazrui

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji Hospitali ya Benjamin Mkapa 
Prof. Abel Makubi amezishukuru sana ser-
ikali za JMT na SMZ kwa kuruhusu kambi 
hiyo na kuwapokea watalaamu, kuandaa 
mazingira mazuri na mwitikio wa wanan-
chi ulikuwa mkubwa sana.

“Mpaka tunapohitimisha tumeona wa-
nanchi 762 na kati ya hao 60 wamefanyiwa 
upasuaji na wengine wamepata matibabu, 
kambi hii imeku wa na msaada kwa wakazi 
wa Zanzibar,” amesema Prof. Makubi.

Aidha, baadhi ya wagonjwa walimu-
omba Mheshimiwa Waziri wa Afya kuona 
namna ya kuongeza muda wa kambi hizo 
kwa siku zijazo ili wananchi wengi wan-
ufaike. Huduma za upasuaji ubingwa za 
ubongo, mifupa, macho na njia ya mkojo 
zilitolewa kwa wananchi walioko pembe-
zoni mwa mji wa Unguja.

Aidha, Prof. Makubi ameeleza nia ya 
kuja kutoa huduma Zanzibar ni kutoa 
huduma kwa wananchi wa Zanzibar na 
bara, na kuwajengea uwezo madaktari na 
wataalamu wa Hospitali za hapa Zanzi-
bar. Kambi hii ya magari maalumu yenye 
vyumba vya upasuaji (theater) imeanza 
kutoa huduma Zanzibar kisha itakwenda 
Dodoma, Kigoma na Burundi.
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Mhe. Baraka Luvanda, Balozi wa 
Tanzania nchini Japan, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mka-
pa, Prof. Abel Makubi na Makamu Mkuu 
wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Prof. Lugha-
no Kusiluka kwa pamoja wametembelea 
Makao Makuu ya Shirika la Tokushukai, 
jijini Tokyo na kukutana na Mwenyekiti wa 
Shirika hilo, Prof. Shinichi Higashiue.

Katika mkutano huo, viongozi hao 
walikubaliana kuanza mchakato wa mradi 
wa ujenzi wa Kituo cha Umahiri cha Tiba, 
mafunzo na Tafiti za upandikizaji wa Figo 

kitakachojengwa jijini Dodoma.
Kituo hicho kitaendeshwa kwa ush-

irikiano kati ya Hospitali ya Benjamin 
Mkapa na Chuo Kikuu cha Dodoma. 
Aidha, katika kikao hicho walijadili kuanza 
matumizi ya teknolojia ya “robotics” kati-
ka upandikizaji figo na upasuaji wa ubon-
go nchini Tanzania.

Shirika la Tokushukai limeahidi kutoa 
fedha kwa ajili ya mradi huo ambao un-
atarajiwa kuanza mwanzoni mwa mwaka 
2025.

Aidha, watendaji wa taasisi hizo mbili 

wamekutana na Prof. Shuzo Kobayashi, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya 
Shonan Kamakura, ambayo ina kituo ki-
kubwa cha usafishaji damu pamoja na 
teknolojia za kisasa za tiba ya saratani kwa 
kutumia “Proton Beam Therapy” na “Bo-
ron Neutron Capture Therapy”. Prof. Ko-
bayashi pamoja na Prof. Tanabe Kazunari 
ni waanzilishi wa huduma ya upandikizaji 
figo jijini Dodoma ambayo ilihusisha wata-
alamu wa Chuo Kikuu cha Dodoma na 
Hospitali ya Benjamin Mkapa mwaka 2018 
baada ya kupata mafunzo nchini Japan.

Ziara hiyo iliwakutanisha watendaji hao 
na viongozi wa AFRECO ambacho ni Cha-
ma cha Maendeleo ya Uchumi wa Afrika 
nchini Japani pamoja na taasisi ya Japani 
ya Ukuzaji wa Tasnia ya Uhandisi wa Vifaa 
Tiba ikiwa ni juhu di za kupata wataalamu 
na vifaa kwa ajili ya kuanzisha mafunzo ya 
Shahada ya Uhandisi wa Vifaa Tiba katika 
Chuo Kikuu cha Dodoma.

BMH, UDOM kushirikiana na
Japan kujenga Kituo cha Umahiri 

cha Upandikizaji Figo na kuanzisha 
Shahada ya Uhandisi Vifaa Tiba
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Mama wa mtoto aliyepatiwa matiba-
bu ya upandikizaji uloto Bi. Shani Mgara-
ganza amesema anamshukuru sana Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kuanzisha 
huduma hizi za matibabu ya upandikizaji 
uloto.

“Mwaka 2023 tulienda Asia kupata 
matibabu ya upandikizaji uloto, tulifan-
ikiwa kupata matibabu lakini mtoto ha-
kuonesha kupona. Kupitia Wizara ya Afya 
nilipatiwa msaada wa kurudia tena mat-

ibabu hayo hapa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa. Namshukuru Mungu mtoto amer-
uhusiwa akiwa na matokeo makubwa 
zaidi hadi madaktari wa Asia wamehitaji 
kujua utaalamu uliotumika hapa Hospitali 
ya Benjamin Mkapa,” alisema Shani.

Kwa upande wake, Daktari William 
Lloyd ameelezea mchakato wa matibabu 
ya mtoto huyu yamewapa hatua nyingine 
ya matibabu.

“Kwa kawaida, binadamu wa kawaida 
ana chembe sahani kuanzia 200. Mtoto 

huyu alikuja na chembe sahani 1, jopo 
la madaktari limefanikiwa kumpandik-
iza uloto ambao uliendelea kuzalisha 
chembe sahani na mpaka tunamruhusu 
zimefikia 57, hii ni hatua kubwa tuliy-
oifikia” alisema Dkt. Lloyd.

Matibabu ya upandikizaji uloto yalian-
za kutolewa mwanzoni mwa mwaka 2023, 
na kuwa yanaipa alama ya juu ya utoa ji 
matibabu ya aina hii hapa Tanzania na ka-
tika ukanda huu wa Afrika Mashariki kwa 
kuwa nchi pekee inayotoa matibabu haya.

BMH yafanikiwa kupandikiza uloto kwa
mtoto aliyeshindikana barani Asia
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Madaktari Bingwa na Wataalamu wa 
Hospitali ya Benjamin Mka pa (BMH) kwa 
kushirikiana na Madaktari Bingwa ku-
toka Shirika la ZGT Overzee la Uholanzi, 
wamefanikiwa kuvuna figo kwa mtu (jina 
limehifadhiwa) kwa kufanya upasuaji wa 
matundu madogo zoezi lina lojulikana ki-
taalamu kama Laparoscopic Nephrecto-
my figo hiyo ikivunwa inakwenda kupan-
dikiza kwa Mgonjwa wa Figo.

Hii ni mara ya kwanza kwa BMH ku-
vuna figo kwa njia ya matundu madogo 
kutoka kwa mtu ambaye anamchangia 
figo ndugu yake mwenye tatizo la figo na 

kisha kupandikiza kwa mgonjwa mwenye 
tatizo la figo, huduma ya upandikizaji figo 
ina miaka sita tangu ianzishwe Hospitali 
ya Benjamin Mkapa.

BMH ilikuwa ni Hospitali ya pili ya 
Umma kuanzisha huduma ya upandikizaji 
figo mwaka 2018. Aina hiyo ya matibabu 
ya Laparoscopic Nephrectomy imefanyika 
hospitalini hapo kwenye kambi maalum 
ya matibabu ya Madaktari Bingwa wa 
BMH wanaoshirikiana na Madaktari Bing-
wa kutoka Uholanzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa BMH, Prof 
Abel Makubi, amesema kuwa huduma 

hiyo haihusishi kumfanyia upasuaji mtu 
anaemchangia figo Mgonjwa wa figo 
badala yake figo inatolewa kupitia kitun-
du kidogo. Ametaja faida ya huduma hiyo 
kuwa ni kumpunguzia muda wa kukaa 
Hospitali mchangiaji figo.

“Unapovuna figo kwa njia ya matundu 
madogo inamsaidia mchangiaji kutotumia 
dawa nyingi, hivyo inapunguza gharama za 
dawa na matibabu ya mchangiaji wa figo,” 
amesema Mkurugenzi Mtendaji wa BMH

Kambi ya Matibabu ya Madaktari Bing-
wa wa Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
kwa kushirikiana na madaktari bingwa wa 
shirika la ZGT Overzee la nchi ni Uholan-
zi imewahudumia wananchi wa kanda ya 
kati ambapo jumla ya Wagonjwa 18 Katika 
wagonjwa hao 18, mmoja (1) amefanyiwa 
matibabu ya upandikizaji wa Figo, nane (8) 
wamefanyiwa upasuaji wa magonjwa ya 
wanawake na wengine tisa (9) wamefany-
iwa upasuaji wa jumla (General Surgery).

BMH yavuna figo kwa 
upasuaji matundu madogo 

kwa mara ya kwanza
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Ujumbe wa watu nane (8) kutoka ser-
ikali ya Somalia umetembelea Hospitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH) jijini Dodoma ku-
jionea mnyororo wa ugavi wa dawa kutoka 
Bohari ya Dawa (MSD) mpaka Hospitalini.

Kiongozi wa ujumbe huo kutoka So-
malia, Mkurugenzi wa Ugavi kutoka serikali 

ya Somalia, Ndg. Mohamed Hersi, amese-
ma lengo la ziara hiyo ni kujifunza kutoka 
serikali ya Tanzania inavyoratibu shughuli 
za ugavi wa dawa.

“Tumekuwa na ziara nzuri, tumejifun-
za kuhusu ugavi wa dawa kutoka bohari ya 
dawa (MSD) mpaka zinapomfikia mgonjwa 

Ujumbe kutoka Wizara ya Afya
Somalia wapata uzoefu wa

mnyororo wa dawa na vifaa tiba
katika Hospitali ya Benjamini Mkapa

katika famasi ya hapa Hospitali,” amesema 
Ndg.Hersi.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi Mtendaji wa BMH, Prof Abel Makubi, 
ameushukuru ujumbe huo kwa kutembe-
lea BMH.

“Naishukuru Wizara ya Afya kwa kuich-
agua Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
kuwa moja ya taasisi za kuja kujifunza kwa 
ujumbe huu na tuna furaha kuwapokea,” 
amesema Prof. Makubi.

Aidha, Mfamasia wa BMH Ndg. Amani 
Msami, akiwasilisha andiko kuhusu mn-
yororo wa ugavi wa dawa, amesema uch-
aguzi wa dawa zinazopaswa kusambazwa 
BMH unafanywa na Idara ya Famasi.
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Mambo muhimu ya kuzingatia 
tunapoelekea zama za kidigitali

Watumishi wa Hospitali ya Benjamin Mka-
pa wametakiwa kuzingatia mambo muhimu 
katika kuelekea zama za kidigitali ambayo ni 
mtazamo, kufanya kazi kwa ushirikiano, kuwa 
na umiliki wa taasisi, mawasiliano na mrejesho 
wakati wa kutoa huduma.

Wito huo umetolewa katika mafunzo en-
delevu (continuous medical education-CME) 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa (BMH), Prof Abel Makubi, amese-
ma mambo hayo ni muhimu kufanyika kwani 
yatawezesha BMH kupata ithibati.

“Turudi katika misingi ya taaluma zetu tu-
liyofundishwåa. BMH imeendelea kutoa hudu-
ma bora, hata hivyo tunahitaji ziwe bora zaidi 
ya sasa ili BMH iweze kufikia lengo la kuwa 
Hospitali ya taifa,” amesema Prof. Makubi.

Katika misingi ya taaluma ya udaktari, Prof.
Makubi amefafanua kuwa mgonjwa anapofika 
kwa daktari, daktari anapaswa kujitambuli-
sha, kumsikiliza mgonjwa halafu kumpima na 
kumpa mrejesho kwa wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa BMH ameende-
lea kueleza kuwa watalaam wa afya sasa wa-
nahitaji  kubadili mtazamo katika utaoaji wa 
huduma kwa kuwa tayari  kumsikiliza mgonjwa 
na kumhusisha katika matibabau yake badala  
kumuandikia tu vipimo na dawa bila kutoa ufa-
fanuzi wa hatua za matibabu.

Vile vile Prof. Makubi ameongeza kuwa 
baadhi ya magonjwa yanahitaji ushirikishwaji 
wa watalaamu wengine ili kutoa huduma bora 
na zenye manufaa kwa mgonjwa kwani kuna 
shida nyingine zinahitaji watalaamu zaidi ya 
mmoja wenye ujuzi tofauti. 

Jambo lingine lililosisitizwa ni watumishi 
kuwa na umiliki wa taasisi ikiwa pamoja na 
kutimiza majukumu yake kwa wakati bila ku-
sukumwa na  kutunza mali za Hospitali, Prof. 
Makubi amefafanua zaidi kuwa lazima kila 
mtumishi afikie malengo ya kutoa huduma 
bora kwa wakati.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Benjamin Mkapa (BMH), Prof. Abel 
Makubi awataka madaktari wapya 16 
waliopata ajira kufuata utamaduni  wa 
BMH.

 “Unapoingia kwenye jamii yoyote 
ni lazima uangalie wanaishi kwa namna 
gani kama wanaamka asubuhi basi nawe 
unaamka asubuhi, hivyo nanyi lazima 
mjue kuna utamaduni wa BMH lazima 
muendane na tamaduni zetu,” amesema 
Prof. Makubi.

Prof. Makubi amewataka madaktari 

hao kuwa hudumia wagonjwa katika 
viwango vya juu kwani BMH inaelekea 
kuwa hospitali ya taifa.

“BMH inaelekea kuwa hospitali ya 
taifa hivyo tuhudumie wagonjwa kama 
hospitali ya taifa, tuwe na utashi wa ku-
dadavua mambo na tubadili mitazamo 
yetu tuvae viatu vya mgonjwa kwa kutoa 
huduma bora,” ameeleza Prof. Makubi.

Prof. Makubi ameendelea kuwataka 
madaktari hao wafanye uchunguzi wa 
kina kwa mgonjwa pindi anapokuja BMH 
kupata huduma.

Mambo 9 muhimu yametajwa kwa 
ajili ya kujenga utamaduni kwa Watumi-
shi wa Hospitali ya Benjamin Mkapa 
(BMH) wanapo hudumia wagonjwa na 
watumishi wenzao.

Akifungua mafunzo ya kuzidhibi-
ti msongo wa mawazo na Huduma kwa 
mteja, Mkurugenzi Mtendaji wa BMH, 
Prof. Abel Makubi, amesema mambo 9 
muhimu yatafanya mgonjwa aje Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa anapotaka 
huduma bora .

“Sio kama namaanisha watu wau-
gue lakini namaanisha katika jamii mtu 
akiumwa achague kuja Hospitali ya 
Benjamin Mkapa kupata huduma bora,” 
amesema Prof. Makubi

Mafunzo hayo yameshirikisha 
washiriki kutoka mapokezi, walinzi, wa-

hasibu, wauguzi, madaktari na mafundi.
Prof. Makubi ametaja mambo hayo 9 

muhimu kwa ajili ya kujenga utamaduni 
wa huduma kwa mteja kuwa ni kubadili 
msimamo akiongeza

“Msiwe wagumu kubadilika kwenda 
mwelekeo chanya maana mkibadilika 
ni manufaa kwa wagonjwa na nyinyi 
wenyewe”, alisema Prof. Makubi.

Ametaja jambo jingine kuwa ni kui-
tumia kauli mbiu yetu ambayo ni “Kuvaa 
viatu vya mgonjwa, uwajibikaji na kujitu-
ma” kwa kutoa huduma bora na kuone-
sha kwa matendo kweli jigeuze kuwa 
mgonjwa ili umuhudumie kama wewe.

Prof. Makubi amefafanua kuwa lugha 
iwe njema kwa wagonjwa tuweke mbele 
maneno haya Pole, Samahani, naomba 
nikusaidie, na kuepuka kuchelewesha 

huduma au kuzungusha mgonjwa.
“Tuwe na umiliki wa taasisi tujue 

huyu ndiyo mama yetu anatulipa stahi-
ki zote tumtendee haki ili tuwatumikie 
wagonjwa wanaokuja na tusikubali taa-
sisi yetu kutoa huduma mbovu au idhali-
like na tuipiganie popote pale.

Prof. Makubi ametaja uwajibikaji 
kuwa ni jambo jingine kujenga utama-
duni wetu na ni lazima ujipime unafa-
nya nini kwenye muda unaokuja ofisini 
unafanya nini? Unakuja umechelewa 
halafu haujiulizi wala haushtuki kwanini 
hautumii muda wako vizuri kuhudumia 
Wananchi.

“Huduma kwa wateja iwe ni ya kuvu-
tia na wepesi wa kumuhudumia mgon-
jwa, mgonjwa akimaliza kupata huduma 
aridhike,” ameongeza.

Madaktari wapya watakiwa 
kufuata utamaduni wa BMH

Mambo 9 muhimu katika kujenga utamaduni 
wa kazi kwa Watumishi wa BMH

“Mgonjwa akija hapa mfanyieni 
uchunguzi wa kina maana ametoka huko 
amekuja hapa hivyo Hospitali inataki-
wa kumchunguza kwa kiwango anacho 
stahili kwa hiyo matibabu na uchunguzi 
hapa siyo basic ni comprehensive medi-
cine,” ameongeza Prof. Makubi.

Akiendelea kuzungumza Prof. Maku-
bi amewataka madaktari hao kuwa na 
ushirikiano wa karibu na watumishi 
wengine wa kada za afya kwani itaonge-
za ufanisi kwenye kutoa huduma.

“Niwaombe muwe na ushirikiano 
wa karibu na kuheshimiana na wauguzi, 
wafamasia na wataalam wa maabara ili 
kuweza kutoa huduma bora kwa wagon-
jwa,” ameeleza Prof. Makubi.
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Watoto 21 wenye matatizo ya moyo 
wamenufaika na matibabu ya moyo 
kwa njia ya kufungua kifua katika kam-
bi maalumu iliyofanywa na Madaktari 
Bingwa kutoka Kuwait wakishirikiana na 
Madaktari Bingwa wa Hospitali ya Benja-
min Mkapa iliyofanyika tarehe 21 mpaka 
28 Februari BMH.

Akiongea na waandishi wa habari 
kuhusu matokeo ya kambi ya pamoja 
ya matibabu ya moyo kwa watoto iliy-
otekelezwa na BMH na madaktari Bing-

wa wa moyo kutoka Shirika la Children 
Heart Association la Kuwait. Mkurugenzi 
Mtendaji wa BMH, Prof. Abel Maku-
bi, amesema watoto wa watanzania 
wamenufaika na kambi hii kwa kupata 
matibabu ya kudumu.

“Ni mshukuru Mhe. Rais Samia kwa 
kuendeleza ushirikiano baina ya Tan-
zania na Kuwait, mashirikiano haya 
yanatupatia manufaa kwa Wataalamu 
wetu kuendelea kujengewa uwezo na 
kuongeza wigo wa matibabu kwa wag-

Watoto 21 wafanyiwa 
upasuaji wa moyo BMH 

onjwa wenye matatizo ya moyo,” amese-
ma Prof. Makubi.

Timu ya wataalamu wa magonjwa ya 
moyo kumi na sita (16) kutoka Shirika 
la Children Heart Association la Kuwait 
wanafanya kambi kwa pamoja ya mata-
tizo ya moyo kwa watoto na madaktari 
bingwa wa moyo wa Hospitali ya Benja-
min Mkapa (BMH) ya jijini Dodoma.

Prof. Makubi ametaja dalili za mata-
tizo ya moyo kwa watoto kuwa ni kupu-
mua kwa shida, kikohozi cha mara kwa 
mara, mtoto kushindwa kunyonya na 
kutokwa na jasho jingi wakati wa usiku 
na kutoongezeka uzito.

“Dalili nyingine kwa mtoto mwenye 
matatizo ya moyo ni kupata fatigue (ku-
choka sana) na kushindwa kuhimili ma-
zoezi,” amesema Prof. Makubi.

Prof. Makubi ametumia fursa hiyo 
kuwashukuru timu ya wataalamu wa 
moyo kutoka Kuwait kwa ushirikiano na 
BMH na ushirikiano huo ulianza mwa-
ka 2023 na mwaka 2024 BMH ikasaini 
makubaliano na Shirika hilo la Children 
Heart Association.

Kwa upande wake, kiongozi wa 
msafara wa timu ya wataalamu kutoka 
Kuwait, Prof. Faisal Al-Saidei, amese-
ma lengo la wao kushirikiana na BMH 
ni kutoa matibabu ya moyo kwa watoto 
waliozaliwa na matatizo ya moyo.

“Pamoja na kufanya kambi ya pamo-
ja ya matibabu ya moyo kwa watoto pia 
tunajenga programu ya ushirikiano na 
Hospitali ya Benjamin Mkapa,” amesema 
Prof. Al-Saidei.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Tiba 
wa BMH, Dkt. Kessy Shija, magonjwa ya 
moyo kwa watoto yanaweza kuchangiwa 
na magonjwa yasiyo ya kuambukiza na 
maambukizi kwa wazazi au mtoto.
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Madaktari, Wauguzi na Wataalamu 
wa Maabara wa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) wametakiwa kutumia Bodi 
mtambuka ya matibabu ya ugonjwa wa 
saratani kwa lengo la kuweza kutoa ma-
tibabu sahihi na bora kwa wagonjwa wa 

saratani.
Wito huo umetolewa katika Mkutano 

wa mafunzo endelevu na daktari kutoka 
Idara ya Saratani (BMH), Dkt. Gideon Abi-
sai, ambaye amesema Bodi hii inahusisha 
wataalam kutoka katika kada na taaluma 

mbalimbali za udaktari kwa ajili ya kujadili 
na kutoa uamuzi kuhusu matibabu sahihi 
ya kumpatia mgonjwa wa saratani.

“Timu hii inahusisha madaktari bingwa 
wa magonjwa ya uvimbe na saratani, ma-
daktari bingwa wa magonjwa ya tumbo, 
madaktari bingwa wa mionzi, madaktari 
bingwa wa mishipa ya fahamu na ubongo, 
wataalam wa dawa, wataalam wa afya ya 
akili na wauguzi wabobezi ili kuweza ku-
jadili matibabu ya mgonjwa wa saratani, 
hivyo ushauri wake ni muhimu kwa mati-
babu sahihi kwa mgonjwa” amesema Dkt. 
Abisaih.

“Kupitia timu hiyo itaweza kusaidia ku-
punguza muda wa mgonjwa kusubiria ma-
jibu kutoka kutolewa sampuli ya ugonjwa 
mpaka kuanzishwa kwa matibabu ambayo 
yanazingatia miongozo ya kitaaluma kwa 
sababu ya uamuzi wa matibabu kufanywa 
na madaktari zaidi ya mmoja”, ameongeza 
Dkt. Abisaih.

Daktari bingwa wa magonjwa ya 
saratani, Dkt. Jesse Kashabano ame-
washauri madaktari kuweza kutumia Timu 
hiyo ya wataalam ili kuweza kutoa matib-
abu sahihi.

“Nawashauri madaktari kuweza ku-
tumia hizi Timu za Madaktari kwani zi-
nasaidia mgonjwa kupata matibabu ya 
usahihi na itasaidia mgonjwa kupunguza 
gharama ya kupata tiba chini ya viwango” 
amesema Dkt. Jesse

Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi 
Msaidizi wa mafunzo na huduma mkoba, 
Dkt. Sylivia Jumbe amesema tukitumia 
vizuri Timu hii ya wataalam itatusaid-
ia kuboresha matibabu ya wagonjwa wa 
saratani na kuanza matibabu mapema 
pindi mgonjwa anapogundulika na tatizo.

Wataalam BMH watakiwa kuitumia 
Bodi ya Matibabu ya Ugonjwa wa Saratani 

(Multidisciplinary Tumor Board)
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BMH yapokea viti mwendo 30,
medical oxygen concentrator 4 
vyenye thamani ya milioni 28

Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
imepokea viti mwendo 30 na medical ox-
ygen concentrators 4 vyenye thamani ya 
milioni 28 kutoka mdau wa Afya kutoka 
Dar es Salaam.

Akipokea msaada huo, Mkurugen-
zi Mtendaji wa BMH, Prof. Abel Makubi, 

ameahidi msaada utatumika kwa wagon-
jwa kama ilivyokusudiwa.

“Leo, tumepata mdau kutoka Dar es 
Salaam ambaye amekuja kutuunga mko-
no. Tunaahidi misaada hii itatumika kama 
ilivyokusudiwa kwa wagonjwa,” amesema 
Mkurugenzi Mtendaji.

Kwa upande wake, mdau wa Afya, Mzee 
Akhter Khakoo, amesema ametoa msaada 
huo kwa kushirikiana na familia yake.

“Bado nitaendelea kutoa misaa-
da kama hii kwa Hospitali za umma kwa 
kushirikiana na familia yangu,” amesema 
Mzee Khakoo.
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Balozi wa Italia nchini Tanzania, Mhe. 
Giuseppe Cuppola, alipotembelea Hospitali 
ya Benjamin Mkapa (BMH) kuelezea ku-
ridhishwa na huduma ya upandikizaji uloto 
ambayo iliianzishwa kwa kushirikiana na 
Italia.

Alipokuwa akiongea na uongozi wa 
BMH, Mhe. Balozi Coppola, alisema msaada 
huo ni ishara ya mahusiano mazuri kati ya 
Tanzania na Italia.

“Sekta ya Afya ni mojawapo ya sehemu 
ambayo tumekuwa tukishirikiana na Tan-
zania katika kutoa huduma za upandikizaji 

uloto, hii inaonesha kuwa tuna mahusia-
no makubwa baina ya Italia na Tanzania,” 
amesema Mhe. Balozi Coppola.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mka-
pa, Prof. Abel Makubi, alimshukuru Mhe. 
Balozi Coppola kwa msaada wa kusaidia 
kuanzisha huduma ya Upandikizaji Uloto 
BMH.

“Leo, tunafurahi kukupokea kuja kujio-
nea huduma ya upandikizaji uloto ambayo 
Serikali ya Italia ilifadhili uanzishwaje wake. 
Tunashukuru na kuthamini msaada huu 

Balozi wa Italia afuraishwa na 
huduma za Upandikizaji Uloto 

zinavyoendelea BMH

uliotokana na mashirikiano mazuri kati ya 
Italia na Tanzania,” amesema Prof. Makubi.

Mkuu wa Idara ya magonjwa ya damu, 
Dkt. Stella Malangahe, alisema madaktari 
na wauguzi kutoka BMH walifaidika kupitia 
mafunzo nchini Italia.

“Mpaka sasa, tumeshapandikiza uloto 
kwa watoto 19 toka tulipoanza huduma 
mwaka 2023,” amesema Dkt Stella.

Aidha, mwakilishi kutoka Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa, Dkt. Missama Yango, ameishuku-
ru Serikali ya Italia kwa miradi mbalimbali 
ambayo inayotolewa kwa Dodoma na Kan-
da ya Kati kwa ujumla.

“Kanda ya Kati ni wanufaika wa miradi 
mbalimbali inayofadhiliwa na Serikali ya Ita-
lia katika sekta ya Afya. Naishukuru Serikali 
ya Italia kwa kusaidia kuanzisha huduma ya 
upandikizaji uloto hapa BMH,” amesema 
Dkt. Yango.
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Menejimenti ya Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) imepigwa msasa kwenye 
masuala mazima ya uongozi na usimamizi 
kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wananchi.

Akifungua mafunzo hayo Mkurugen-
zi Mtendaji wa BMH, Prof. Abel Makubi 
ameitaka menejimenti kuwa na uelewa 
mmoja katika kutafsiri maono na mpango 
mkakati wa Taasisi kama viongozi katika 
kuboresha huduma.

“Tumeona ni vema menejimenti yote 
kwa pamoja na baadhi ya watumishi 
kushirikishana, kueleweshana na kuba-
dilishana uzoefu katika kutekeleza mao-
no ya BMH ambayo yalitafsiriwa kwenye 
vipaumbele vyetu ili tuweze kutoa hudu-
ma bora kwa wananchi,” amesema Prof. 
Makubi.

Prof. Makubi ameendelea kwa kuwa-
taka viongozi kuwa na uelewa wa pamoja 
ambao utasaidia katika kufanya kazi kwa 
pamoja na kuwa na uelekeo mmoja.

“Tukiwa na uelewa wa pamoja itasaid-
ia katika kujenga timu ya pamoja na kuwa 
katika mstari mmoja na hii itasaidia katika 
kutekeleza majukumu yetu ya kila siku,” 
ameendelea Prof. Makubi.

Prof. Makubi ameitaka mafunzo haya 
yakaleta mtazamo chanya na kuwezesha 
kubadilisha mitazamo yetu ili iweze kuleta 
mabadiliko katika Taasisi yetu ya BMH.

“Mafunzo haya yatatujengea mtaza-
mo mpya ambao ni chanya na kubadilika 
kuelekea kwenye mazuri zaidi hivyo kama 
viongozi tutumie ushawishi wetu ili ku-
fikia maono ya Taasisi,” ameongeza Prof. 
Makubi.

Aidha, Prof. Makubi aliwataka viongozi 
hao kushusha mafunzo haya kwa watumi-
shi waliopo chini yao ili kuboresha huduma 
za BMH.

“Naomba Mafunzo haya muwasilishe 
kwa wakuu wa maeneo na watumishi wen-
zetu angalua kuwe na mafunzo mafupi ya 
kuwajengea uwezo ili kuboresha huduma 
na kuwa na uelekeo mmoja,” ameeleza 
Prof. Makubi.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Ut-
awala na Rasiliwatu, Bw. Teophory Mbilinyi 
amewataka viongozi hao kuwa na umiliki 
wa BMH na uzalendo katika kuhudumia 
wananchi.

“Tukifanya kazi BMH lazima tuwe 
na umiliki wa BMH na uzalendo katika 
kuboresha huduma na kuwahudumia wa-
nanchi,” amesema Bw. Teophory.

Menejimenti ya BMH 
yapigwa msasa masuala
ya  Uongozi, Usimamizi
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Waziri wa Afya Mhe. Jenista 
Mhagama amezitaka Hospitali za 
mikoa hadi Taifa nchini kuanzisha 
mfumo wa matumizi ya simu za 
upepo ili kupunguza matumizi ya 
simu za mkononi ambazo hazina tija 
kwenye utoaji wa huduma bora kwa 
wananchi wakati wa muda wa kazi. 

Waziri Mhagama ameyasema 
hayo jijini Dodoma wakati wa uzin-
duzi wa miradi katika Hospitali ya 
Benjamin Mkapa. Amesema simu 
hizo zitasaidia uwajibikaji wa wa-
tumishi wa sekta ya afya, kusaidia 
uratibu wa huduma kwa wateja na 
hata kugundua wa tumishi wasioku-
wa katika eneo la kazi. Waziri Mhag-
ama ameupongeza uongozi wa Hos-
pitali hiyo chini ya Prof. Abel Makubi 
kwa ubunifu huo mzuri na utoaji wa 
huduma bora kwa wateja kupitia 
mbinu za kiteknolojia kuhakikisha 
wanawahudumia wagonjwa kwa 
ufanisi na kuleta tija

Waziri Mhagama: Hospitali za umma nchini 
anzeni kutumia simu za upepo ili kupunguza 

matumizi ya simujanja kazini

Watumishi wanawake 
wa BMH wakiwa kwenye 
maandamano ya siku ya 
Wanawake Jijini Arusha
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unazaidi ya miaka tisa.
“Ushirikiano wa Chuo Kikuu cha UDOM, 

BMH na Morani unaleta matokeo chanya ya 
kuwa hudumia watanzania kwa teknolojia 
ya hali ya juu, lakini pia inawajengea uwezo 
madaktari na wataalamu wengine” amesema 
Dkt. Frank

Aidha kiongozi wa msafara wa madaktari 
Bingwa wa Macho Morani Dkt. Jeff Pettey 
amesema ni fahari kuwepo katika Hospitali 
ya Benjamin Mkapa na kuona jinsi wataala-
mu wanavyoendelea kuwahudumia wanan-
chi.

“Tumekuja hapa mara kadhaa na kuo-
na uwekezaji mkubwa uliofanyika lakini pia 
wataalamu walivyo na moyo wakutoa hudu-
ma hii inatupa nguvu ya kuendelea kuwa 
karibu na wataalamu wa Hospitali na Chuo 
Kikuu cha Dodoma” amesema Dkt. Jeff

Hospitali ya Benjamin Mkapa imekuwa 
Hospitali ya kwanza katika sekta ya Umma 
kwa kufanya upasuaji kwa njia ya matundu 
madogo.

Mkuu wa Idara ya magonjwa ya macho 
Dkt. Jacinta Feksi amesema mpaka tunapo 
hitimisha kambi hii tumeona wagonjwa 1020 
katika magonjwa mbalimbali ya macho.

“Jambo ambalo tunajivunia ni kuwa-
hudumia wagonjwa wenye matatizo ya ma-
cho kwa njia ya upasua wa matundu madogo 
ili kuondoa mtoto wa jicho” amesema Dkt. 
Jacinta

Ameongeza kuwa njia hii inafaida kubwa 
kwa mgonjwa kiuchumi na kiafya.

“Hospitali ya Benjamin Mkapa itatoa 
matibabu haya kwa gharama ndogo ukilin-
ganisha na maeneo mengine, hata hivyo njia 
hii humfanya mgonjwa kuhuruhusiwa mara 
baada ya upasuaji kufanyika” amesema Dkt.  
Jacinta

Kwa upande wake Daktari Bingwa wa 
magonjwa ya macho na mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma Frank Sandi ameeleza 
ushirikiano wa madaktari Bingwa wa macho 
kutoka marekani (Morani) ni wa muda mrefu 

BMH ya kwanza katika sekta ya 
umma kufanya upasuaji wa jicho 

kwa njia ya matundu madogo

Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
na taasisi ya Moran Eye Center ya Chuo 
Kikuu cha Afya cha Utah cha nchini 
Marekani wamekubaliana kuendele-
za ushirikiano na kuendelea kuijengea 
uwezo Idara ya matibabu ya macho ya 
BMH.

Madaktari Bingwa wa Macho wa BMH 
kwa kushirikiana na madaktari Bingwa wa 
Moran waliweka kambi ya Uchunguzi wa 
magonjwa ya macho kwa wananchi iliyo-
fanyika  Machi 5 hadi 7, 2025 na kisha ku-
fanya upasuaji wa macho kuanzia Machi 
10 hadi 14, 2025.

Akitoa salamu za kuushukuru ujum-
be huo kutoka Marekani, Prof. Makubi 

amebainisha kuwa ushirikiano uliopo kati 
ya BMH na Moran Eye Center utasaidia 
wataalamu wa pande zote mbili kujifun-
za kutoka kwa kila mmoja na kujengea-
na uwezo katika utaalamu wa matibabu 
ya macho, masuala ya utafiti, huduma 
za Afya Mkoba kwa jamii (outreach pro-
gramme) hususani kwenye maeneo am-
bayo ni vigumu wananchi kuweza kufika 
kwenye vituo vya Afya na Hospitali kub-
wa.

“Napenda kutumia fursa hii ku-
washukuru kwa msaada wa mashine na 
vifaa tiba ambavyo taasisi ya Moran Eye 
Center ilichangia katika idara ya matibabu 
ya macho ya BMH na ushirikiano ambao 

umeendelea kuwepo kati ya Taasisi zetu 
hizi mbili, utasaidia wataalamu wetu ku-
weza kujengeana uwezo na kubadilisha-
na uzoefu katika maeneo ya matibabu ya 
macho, mafunzo kwa wataalamu, masu-
ala ya utafiti na huduma za Afya Mkoba 
kwenye jamii” amesisitiza Prof. Makubi

Prof Makubi ametaja Dodoma kama 
moja ya Mikoa yenye kiwango kikubwa 
cha matatizo ya macho na kuongeza kuwa 
mpango wa Serikali ni kuifanya BMH 
kuwa na Idara ya macho yenye uwezo wa 
ubingwa wa juu kuweza kukabiliana na 
tatizo hilo ili wananchi wanaokuja kutibi-
wa macho wapate huduma za ubingwa 
wa juu wa matibabu ya macho.

BMH, Moran Eye Center ya Marekani wakubaliana 
kuijengea uwezo Idara ya Macho ya BMH
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Afya 
na masuala ya UKIMWI imeridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa jengo litakaloku-
wa Kituo cha Tiba mionzi kwa magonjwa ya 
saratani katika Hospitali ya Benjamin Mka-
pa (BMH).

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Ndg. Has-

san Mtenga, amesema kituo hicho kitaka-
pokamilika kitaipunguzia adha ya wananchi 
kusafiri umbali mrefu kwenda kutafuta ma-
tibabu ya saratani.

“Tunampongeza Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kutoa zaidi ya bilioni 30 kwa 

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Afya na Ukimwi 

yaridhishwa na maendeleo ya 
ujenzi jengo jipya BMH

ajili ya ujenzi wa jengo hili, tulikuwa tunat-
egemea Kituo kimoja tu, lakini jengo hili 
likikamilika kitapunguza adha ya wagonjwa 
kusafiri umbali mrefu kufuata matibabu,” 
amesema Mhe. Mtenga.

Kamati hiyo ilitembelea ujenzi wa jengo 
hilo jipya katika Hospitali ya Benjamin Mka-
pa (BMH) ikiwa sehemu ya kuitembelea mi-
radi inayotekelezwa na Wizara ya Afya.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa Afya, 
Dkt. Godwin Mollel, jengo hilo litakapo ka-
milika litakuwa ni Kituo cha Umahiri cha 
matibabu ya saratani kwa Afrika.

Dkt Mollel ametumia nafasi hiyo kum-
shukuru Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kutoa zaidi ya bilioni 38 kwa ujenzi wa Kituo 
hicho.
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Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
imefanikiwa kufanya upasuaji wa kwan-
za wa ubongo kwa kutumia Teknolojia 
ya mawimbi ya sauti na kufanikiwa ku-
toa damu yote iliyokuwa imevia kwenye 
ubongo wa mgonjwa.

Akizungumza na Kitengo cha 
Mawasiliano cha BMH Daktari Bingwa wa 
Upasuaji wa Ubongo na Mishipa ya Faha-
mu ambaye ndio aliongoza Jopo la Mada-
ktari waliofanya Upasuaji huo wa kutumia 
Teknolojia ya Mawimbi ya Sauti Dkt. Max-
igama Ndosi amesema kuwa  walifanikiwa 

Kwa mara ya kwanza Hospitali
ya Benjamin Mkapa yafanya 

operesheni ya ubongo kwa kutumia 
teknolojia ya mawimbi ya sauti

kutibu mvilio wa damu kwenye ubongo 
wa Mgonjwa kwa kusaidiwa na Mawim-
bi ya Sauti na kuitoa damu yote iliyovia 
kwenye ubongo.

“Hospitali ya Benjamini Mkapa ime-
anza kwa mara ya kwanza, matumizi ya 
Mawimbi ya Sauti kwa upasuaji wa kutoa 
damu na uvimbe kwenye ubongo tekno-
lojia hii inasaidia kufungua sehemu ndogo 
ya kichwa na kumuacha Mgonjwa na kovu 
dogo ambalo linapona kwa haraka” ame-
bainisha Dkt. Max.

Ameongeza kuwa utaalam wa ku-
tumia mawimbi ya sauti utasaidia sana 
kupunguza muda wa upasuaji kwa wag-
onjwa ambao wana damu kichwani na 
hata wagonjwa wenye uvimbe ndani ya 
ubongo.

“Teknolojia hii inasaidia katika upa-
suaji wa ubongo wa kuondoa damu iliyo-
via kwenye ubongo kichwani au uvimbe 
kwa ajili ya saratani au wa namna nyingine 
na pia inaongeza ufanisi katika kufanya 
upasuaji wa aina yoyote ya ugonjwa ndani 
ya kichwa” amefafanua Dkt. Max.

Ameongeza kuwa Teknologia hii ni 
ya kipekee hivyo BMH itaanza kufanya 
upasuaji kwa njia hii ili kuongeza ufanisi 
wa upasuaji na kuondoa damu ndani ya 
ubongo au aina nyingine ya saratani ndani 
ya ubongo.

“Maana yake tunaweza kusema mtu 
yeyote anayekuja hapa BMH mwenye 
changamoto kama hiyo kwa ujuzi huu 
tulionao utatumika kumtibu, miaka yote 
sisi BMH tutakuwa mbele katika kufanya 
operesheni hizi kwa ufanisi zaidi” amea-
hidi Dkt. Max.

Amemalizia kwa kumshukuru Mhe 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kui-
wezesha BMH kuwa na vifaa tiba pamoja 
na Watalaamu.
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Shirika la Afya la Tokushukai la To-
kyo, Japan limefanya tathimini ya mradi 
wa ujenzi jengo la huduma ya upandikizaji 
figo katika Hospitali ya Benjamin Mkapa 
(BMH).

Mkurugenzi Mtendaji wa BMH, Prof. 
Abel Makubi, ameshukuru shirika hilo kwa 
ushirikiano mkubwa walionao na BMH.

“Tunayo furaha kuwapokea na ķuwa-
tembeza maeneo ya Hospitali ili kufanya 
tathimini ya utekelezaji wa mradi wa ujen-
zi,” amesema Prof. Makubi.

Jengo hilo litakuwa maalumu kwa ajili 
ya vyumba vya kufanyia upasuaji na upa-
ndikizaji figo na wodi kwa ajili ya kulaza 
wagonjwa wa figo pamoja na watakaoku-

Washiriki wa mafunzo ya uangal-
izi maalumu (critical care) wameaswa 
kusambaza maarifa kwa watumishi wen-
zao watakaporudi kwenye vituo vyao vya 
kazi.

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mka-
pa (BMH) Prof. Abel Makubi, amesema 
mafunzo hayo yatatatua mapungufu ka-
tika huduma ya afya hasa kutoa huduma 
kwa wakati.

“Mafunzo haya ni muhimu wakati 
huu ambapo Serikali inaendelea kupanua 
huduma ya ICU na Matibabu ya Huduma 
ya Dharura,” amesema Prof. Makubi

Mafunzo hayo yamewakutanisha 
watumishi kutoka Dodoma, Singida, 
Songwe, Iringa na Morogoro yalianda-
liwa na Kituo cha Mafunzo ya Huduma 
ya Matibabu ya Magonjwa ya Dharura 
(EMSA) kwa kushirikiana na BMH.

Prof Makubi amefafanua kuwa ma-

Shirika la Tokushukai lafanya 
tathimini ya Mradi wa Kituo cha 

Upandikizaji Figo BMH

wa wamepandikizwa figo.
Prof. Makubi, ametumia fursa hiyo ku-

toa shukrani kwa kushirikiana kwa shirika 
kwa kufundisha wataalamu wa BMH mpa-
ka kufikia kuanza upandikizaji wa figo kwa 
kutumia wataalamu wake

Kwa upande wake, Prof. Mwanatamb-
we Milanga, anayeshughulika na masuala 
ya mashirikiano ya Afrika katika shirika 
hilo, amesema shirika hilo litagharamia 
utekelezaji wa ujenzi wa jengo hilo.

“Nawashukuru BMH kwa ushirikiano 
mkubwa toka 2018 walipoanza huduma ya 
upandikizaji figo na sisi tukitoa msaada wa 
mafunzo kwa wataalamu wake,” amesema 
Prof. Milanga.

Washiriki wa mafunzo ya
Uangalizi Maalumu (critical care) 

waaswa kusambaza maarifa 
kwa watumishi wengine

funzo hayo yataongeza maarifa ya ma-
tibabu ya kuokoa maisha, kuwezesha 
viungo vya mwili vilivyopata ajali na 
kujeruhiwa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa EMSA, Dkt. Ramadhani 
Chunga, amesema tafiti zinaonyesha 
asilimia 56 ya wagonjwa mahututi ha-
wapati matibabu ya msingi ya dharura 
hivyo asilimia 21 ya wagonjwa wanapo-
teza maisha ndani ya siku saba.

“Takwimu hizi zinaleta uhitaji wa 
kutolewa mafunzo ya msingi ya dharu-
ra ya kuokoa maisha kwa kwa vituo 
vyote vya afya,” amesema Dkt. Chunga.

Dkt. Chunga amebainisha kuwa 
mpaka sasa EMSA ilitoa mafunzo 
kwa watoa huduma 2700 katika vituo 
mbalimbali vya afya nchini.



32

Toleo Maalumu Mwaka Mmoja wa Waziri wa Afya na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhag-
ama (MB) ameipongeza huduma za Afya 
zilizotolewa kwenye Banda la Hospitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH) katika Maonesho 
ya wiki ya Afya yaliyofanyika katika Viwanja 
vya ukumbi wa Jakaya Kikwete Convention 
Jijini Dodoma.

Mhe. Jenista ameyasema hayo alipo-
tembelea banda la BMH kujionea hali ya 
utoaji huduma kwa wananchi wakati wa 
hafla ya kilele cha Maonesho ya Wiki ya 
Afya.

“Ni jambo la kupongezwa kuona timu 
ya Madaktari Bingwa wabozezi na mash-

Mhagama Apongeza huduma
za afya za BMH katika 

Maonesho ya Wiki ya Afya

ine za kisasa za kufanyia vipimo na kutolea 
matibabu ambazo Hospitali ya Benjamin 
Mkapa imezileta kwenye Maonesho ya 
Wiki ya Afya kwa ajili ya kuhudumia wa-
nanchi. Aidha, nipongeze pia kwa namna 
maonesho yalivyoandaliwa na kutangazwa 
vizuri yameweza hadi kuwaleta wananchi 
wa mikoa mbalimbali kuja kutembelea 
maonesho na kupata huduma za matiba-
bu” amesisitiza Mhe. Waziri Jenista.

Naye Mkuu wa Idara ya magonjwa ya 
mfumo wa mkojo wa BMH Dkt. Remigius 
Rugakingira ameeleza kuwa pamoja na vi-
pimo vya kisasa, BMH imeleta Madaktari 
Bingwa katika magonjwa ya Figo, magon-
jwa ya Moyo, magonjwa ya Damu, elimu ya 
upandikizaji Uloto, magonjwa ya macho, 
magonjwa ya mfumo wa mkojo, magonjwa 
ya ndani na huduma za afya za dharura.

“tayari BMH tumehudumia wananchi 
zaidi ya 320 na bado idadi ya wananchi 
wameendelea kujitokeza kwa wingi am-
bayo ndio kilele” ameongeza Dkt. Remi-
gius

Mama Magreth Kusekwa wa Ipagala 
Jijini Dodoma ameishukuru kwa huduma 
za matibabu ya macho alizozipata kwenye 
banda la BMH, huduma hazichelewi ndani 
ya muda mfupi unakuwa umekamilisha 
matibabu yako.

Aidha, amepongeza Wizara ya Afya 
kwa kuandaa maonesho ya Afya na kuzile-
ta Taasisi nyingi za kutoa huduma za Afya 
chini ya mwamvuli mmoja imekuwa rahisi 
kwa wananchi, tunaomba maonesho haya 
yafanyike kila mwaka.
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Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
inapanga kuboresha kanzi data ya magon-
jwa kwa ajili ya kuboresha huduma na tafiti 
ili kufuatilia mwenendo wa magonjwa

Akiwasilisha Mada ya uboresha-
ji wa kanzi data katika CME, Mkurugenzi 
Mtendaji wa BMH, Prof. Abel Makubi, al-

isema uanzishaji wa kanzi data ya mgon-
jwa ni muhimu kwa ajili ya kupata takwimu 
kwa kujua  na kufatilia mwenendo wa ma-
gonjwa, na kuweka misingi imara ya tafiti 
na ubora wa huduma.

“Tunahitaji kanzi data mbalimbali kwa 
ajili ya kuboresha, kumjali mgonjwa wetu 

BMH kuboresha kanzi data za 
magonjwa ili kujenga misingi 

bora ya huduma za tafiti

na kufuatilia hali za magonjwa,” amesema 
Prof. Makubi

Prof. Makubi amefafanua kukosekana 
kwa kanzi data katika Taasisi nyingi za afya 
imekuwa ni changamoto ya kupatikana 
kwa takwimu muhimu za tafiti za afya.

“Kama Taifa, tumejifunza mambo 
mengi kutoka Kanzi data za TB, Ukoma 
na HIV, lakini tumekosa mwendelezo ya 
kutumia rasilimanli zetu katika magonjwa 
mengine. Miaka michache iliyopita tulipa-
ta mlipuko wa ugonjwa wa COVID19, lak-
ini kuna takwimu chache sana za ugonjwa 
huu kwa sababu ya kukosekana kanzi data 
endelevu kitu ambacho kinaendelea katika 
Magonjwa yasiyo ambukiza (NCDs) kama 
Moyo, kisukari na Saratani” amesema Prof. 
Makubi.

Mtaalamu wa utafiti BMH Dkt. Anwar 
Salim, alisema kanzi data itasaidia ku-
fuatilia maendeleo ya mgonjwa na historia 
yake.

“Tunapoanzisha kanzi data, tunapas-
wa kuanzisha kamati maalumu ya kuisi-
mamia,” amesema Dkt. Salim.

Afisa TEHAMA wa BMH, Ndg. Lucas 
Kisinga, amesema kanzi data hii itakuwa 
inapatikana kwa njia kompyuta na simu 
janja muda wowote wataalamu wanapoi-
hitaji.

“Tunafanyia kazi ili kanzi data ya 
mgonjwa iweze kupatikana kwa njia ya 
kompyuta na simu janja muda wowote ili 
kuwezesha wataalamu wanapotaka ku-
fanya tafiti za kitaaluma,” amesema Ndg. 
Kisinga.

Aidha wakati akichangia, Daktari Bing-
wa wa Mishipa ya fahamu na Ubongo, Je-
rome Mkiramweni, amesema uanzishaji wa 
kanzi data unaingiza BMH kwenye ramani 
ya ulimwengu.



34

Toleo Maalumu Mwaka Mmoja wa Waziri wa Afya na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa

Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
imefanikiwa kunwdoa uvimbe mkubwa 
kwenye ubongo wa mwanamke wa umri 
wa miaka 32 mkazi wa Mtumba, jijini 
Dodoma.

Daktari Bingwa wa ubongo na mishipa 
ya fahamu, Dkt. Maxgama Ndosi, aliyeon-
goza upasuaji huo, alisema kuwa uvimbe 
ulikuwa upande wa kulia wa ubongo wa 
mgonjwa umekuwa na ukubwa wa gram 
380.

“Alikuja akiwa hawezi kutembea baada 
ya uchunguzi wa kitabibu tukagundua ana 
uvimbe mkubwa kwenye ubungo ambao 
ulihitaji upasuaji wa haraka ili kumuokoa,” 
amesema Dkt. Maxgama.

Bi Olivier Udoba, ambaye ni mama 
mzazi wa mgonjwa huyo, aliishukuru Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa kwa huduma 
hiyo ya matibabu.

“Nawashukuru madaktari wa Benja-
min Mkapa kwa huduma nzuri ya kumuo-

koa mwanangu,” ameongeza.
Bi Udoba alifahamisha kuwa binti yake 

alianza kuumwa toka mwaka jana mwezi 
wa Septemba na kwamba alikuwa akipata 
changamoto mbalimbali za kiafya ikiwemo 
kupata degedege.

“Mwanzoni tulikuwa tumepanga kum-
peleka Dar es Salaam hivyo tulivyoona 
hali yake inazidi kuwa mbaya tukabadi-
li maamuzi tukamleta hapa Hospitali ya 
Benjamin Mkapa,” amesema Bi Udoba.

BMH
yaondoa 

uvimbe wa 
ubongo wa 
ukubwa wa 
gram 380
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Naibu Waziri wa Afya, Dkt Godwin 
Mollel, ameelekeza kuendelezwa kwa ma-
funzo ya kukabiliana na maafa yaliyorati-
biwa na Idara ya Magonjwa ya Dharura ya 
Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) na 
kuwezeshwa na Shirika la Maendeleo la 
Uturuki (TIKA).

Akiongea wakati wa hafla ya kufunga 
mafunzo hayo, Naibu Waziri wa Afya, Dkt 
Godwin Mollel, amesema ndani ya mia-
ka minne ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, amefanya mapinduzi makubwa ya 
maendeleo katika sekta ya afya.

Dkt. Mollel aelekeza 
kuendelezwa kwa mafunzo ya 

utayari wa kudhibiti maafa

“Mpaka sasa tumepokea wageni 
17,000 kutoka nchi za nje ambao wame-
kuja kufata matibabu nchini sababu ya 
uwekezaji mkubwa uliofanywa na Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania,” amesema Dkt. 
Mollel.

Mafunzo hayo yaliyoratibiwa na Idara 
ya Magonjwa ya Dharura ya Hospitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH) na kuwezeshwa 
na Shirika la Maendeleo la Uturuki (TIKA) 
yamewaleta pamoja washiriki 32 kutoka 
sekta mbalimbali.

Dkt Mollel ametumia nafasi hiyo 
kupongeza uongozi wa Hospitali ya Benja-
min Mkapa (BMH) na kuongeza kuwa len-
go la kuipandisha  Hospitali ya Benjamin 
Mkapa (BMH) sasa linaenda kutimia.

“Ndani ya miaka hii miwili, lengo letu la 
kuipandisha Hospitali ya Benjamin Mkapa 
(BMH) chini ya uongozi wa Prof Makubi, 
sasa linaenda kutimia na itakuwa Hospitali 
ya Taifa ya kipekee,” ameongeza.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi Mtendaji wa BMH, Prof Abel Maku-
bi, amesema lengo la mafunzo hayo ni 
kuboresha mfumo wa kudhibiti maafa.

“Haya mafunzo yatasaidia timu hii kuk-
abiliana na majanga yanapotokea. Tunam-
shukuru Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kuboresha mifumo ya afya,” Prof. Makubi.

Aidha, mwakilishi wa Wizara ya Afya 
wa Uturuki, Dkt. Mustapher Kucuk, 
amesema mpango huu unaonesha mahu-
siano makubwa yaliopo kati ya Tanzania na 
Uturuki.

“mpango huu umetuleta hapa pamoja 
ni uthibitisho wa ushirikiano imara tulion-
ao kati ya Serikali ya Tanzania na Uturuki,” 
amesema Dkt Kucuk
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ame-
shuhudia utiaji saini wa hati ya makubalia-
no ya ujenzi wa kituo kikubwa cha kupan-
dikiza figo pamoja na utoaji mafunzo kwa 
madaktari bingwa ambacho kitakuwa ni 
kikubwa katika ukanda wa Jangwa la Sa-
hara.

Kituo hicho ambacho kitajengwa 

kwenye Hospitali ya Kanda ya Benjamin 
Mkapa jijini Dodoma ni ushirikiano kati ya 
Shirika la Tiba la TOKUSHUKAI, Hospitali 
ya Benjamin Mkapa na Chuo Kikuu cha 
Dodoma na kinatarajia kugharimu zaidi ya 
shilingi bilioni 28 ikiwa ni msaada usioku-
wa na masharti yoyote.

Utiaji saini huo umefanyika jana (Ju-

matatu, Mei 26, 2025) wakati kongamano 
la Biashara, Uwekezaji na Utalii lililowaku-
tanisha wafanyabiashara wa Tanzania na 
wafanyabiashara na wawekezaji wa Japan 
katika ukumbi wa mikutano wa Hoteli ya 
Westin, Osaka, Japan, ikiwa ni sehemu ya  
ushiriki wa Tanzania katika maonersho ya 
World Expo Osaka 2025. Kongamano hilo 

Zaidi ya Sh. bilioni 28 kutumika kujenga
Kituo cha Upandikizaji Figo Tanzania

 Ni kikubwa katika Ukanda wa Jangwa la Sahara
 Pia itatumika katika kutoa mafunzo kwa madaktari bingwa
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lilifunguliwa na Mheshimiwa Majaliwa.
Akizungumza baada ya utiaji saini 

huo Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Benjamini Mkapa, Profesa Abel Maku-
bi amesema wamesaini makubaliano na 
shirika hilo linaloundwa na kundi la mada-
ktari Wakijapan ambao wamekuwa waki-
saidia utoaji na uboreshaji huduma za afya. 
“Hawa ni wadau wetu wa muda mrefu na 
walikuwa watu wa kwanza kusaidia utoa-
ji wa huduma Dialysis katika hospitali ya 
Benjamin Mkapa.”

“MOU hii ambayo tumeisaini sasa hivi 
ni kwa ajili ya kujenga kituo cha umahi-
ri katika upandikizaji figo kwenye eneo la 
Tanzania na Ukanda wa Jangwa la Sahara.”

Amesema mbali na ujenzi wa kituo 
hicho ambacho kitajengwa ndani ya hos-
pitali ya Benjamin Mkapa na kutarajiwa 
kukamilika na kuanza kutoa huduma ndani 
ya miaka mitatu, pia Serikali ya Tanzania 
imejipanga kusaidia baadhi ya maeneo ili 
kuhakikisha mradi huo unakamilika kwa 
wakati. Ujenzi wa kituo hicho unarajiwa 

kuanza mwaka huu.
“Tunatoa shukurani kwa Serikali ya 

Japan kupitia wadau hao na tunamshuku-
ru Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuweka mazingira wezeshi 
ambayo yametufanya sisi tuweze kufikia 
makubaliano na wadau hawa. Makubalia-
no haya yanakwenda kusaidia wananchi 
kwa ajili ya kuboresha huduma za figo 
si kwa Watanzania tu bali kwa Waafrika 
wengine.”

Profesa Makubi amesema pia kituo 

Sh. bilioni 28 kujenga Kituo cha Upandikizaji Figo
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hicho kitakuwa kinatoa mafunzo kwa aji-
li ya kupandikiza figo, pamoja na kufanya 
tafiti kwa ajili ya kuzuia au kupunguza ma-
gonjwa yanayohusiana na figo. Mafunzo 
yatolewa kwa ushirikiano kati ya Hospitali 
ya Benjamin Mkapa kwa kushirikiana na 
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM).

Kwa upande wake, Makamu Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Profesa 
Lugano Kusiluka amesema makubaliano 
hayo yataimarisha huduma ya upandikizaji 
figo ambao unafanyika katika Hospitali ya 
Benjamin Mkapa jijini Dodoma kwa ush-
irikiano wa wataalamu wa hospitali hiyo 

pamoja na wa UDOM.
Amesema kwa sasa UDOM ipo kati-

ka mchakato wa kuanzisha programu ya 
uhandisi wa vifaa tiba ili kuounguza ghara-
ma kwa Serikali kutumia wataalam kutoka 
nje ya nchi kutengeneza vifaa hivyo mara 
vinapoharibika. “Kwa makubaliano haya 
mbali na kufundisha wataamu kutengene-
za vifaa hivyo, pia watafundisha namna ya 
kuvitunza ili visiharibike.”

Pia, Profesa Kusiluka amesema katika 
makubaliano hayo Tanzania inakwenda 
kunufaika kwa kuwa kituo kikubwa cha 
upandikizaji figo inachotarajiwa kujeng-

wa kitatumika katika kufundisha mada-
ktari bingwa pamoja na wataalam kutoka 
mataifa mbalimbali ya Afrika kupandik-
iza figo na baadae kupandikiza viungo 
vingine.

Hati nyingine iliyosainiwa ni kati ya 
ushirikiano kati Chuo Kikuu cha Dodoma 
na Hospitali ya Benjamin Mkapa na Chama 
cha Maendeleo na Uchumi Afrika cha Ja-
pan (AFRECO), hati hizo ni sehemu ya hati 
sita za makubaliano zilizosainiwa leo kati 
ya Serikali Jamuhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na mashirika ya Japan.

Sh. bilioni 28 kujenga Kituo cha Upandikizaji Figo
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Mabalozi wakagua ubora wa 
huduma zitolewazo BMH

Mabalozi wanaowakilisha nchi 
mbalimbali hapa nchini Tanzania wam-
etembelea Hospitali ya Benjamin Mkapa 
kujionea huduma zinazotolewa.

Mabalozi hao walioongozwa na Waziri 
wa Mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika 
Mashariki Mhe. Mahmoud Thabit Kombo 
pamoja na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mh. Rosemary Senyamule, kuitembelea 
Hospitali wamejionea huduma mbalim-
bali ikiwemo Idara ya Magonjwa ya Dharu-
ra na wodi maalumu za viongozi.

Kwaupande wake Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji Dkt. Kessy Shija amesema BMH 
ipo na wataalam wa viwango vya juu na 
inatoa huduma za matibabu ya kibing-
wa na bingwa bobezi na ipo tayari kuwa 
hudumia mabolozi watakapo hamia hapa 
Dodoma.

“BMH ina wataalam waliobobea ka-
tika maeneo mbalimbali, wataam walio-
bobea katika magonjwa ya dharua, figo, 
moyo, ubongo, upasuaji wa matundu ma-
dogo, wanawake, njia ya mkojo, watoto 
na magonjwa mengine mbalimbali, tupo 
tayari kuwahudumia kwa viwango vya juu 
kabisa”, amesema Dkt. Shija.

Dkt. Shija ameongeza kwa ku-
washukuru Waziri Mahmoud Thabit 
Kombo na  Mkuu wa Mkoa Mhe. Rose-
mary Senyamule kwa kuongoza ziara hiyo 
ya mabalozi kutembelea BMH.

“Namshukuru Mhe. Waziri Kombo na 
Mkuu wa Mkoa  Senyamule kwa kuongo-
za ziara ya mabalozi kuweza kuitangaza 
Dodoma kupitia hospitali yetu ya Benja-
min Mkapa kujionea huduma za ubing-
wa wa juu zinazotolewa “ amesema Dkt. 
Shija.



Toleo Maalumu Mwaka Mmoja wa Waziri wa Afya na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa

Imetolewa na Kitengo cha
Mawasiliano na Uhusiano

Hospitali ya Benjamin Mkapa


